Dạy thực hành kế toán | học kế toán thuế | dạy học phần mềm kế toán fast misa | lớp học kế toán tổng hợp | học kế toán excel | trung tâm dạy kế toán | khóa học kế toán | học kế toán thực hành

Chi phí tiền phụ cấp điện thoại được trừ khi tính thuế TNCN - TNDN không?

Tiền phụ cấp điện thoại được tính vào chi phí được trừ khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp nếu:

+ Mua về công ty thì phải có hóa đơn.

+ Nếu phụ cấp theo lương thì phải có trên hợp đồng lao động.

 
- Tại Điểm 1 Mục IV Phần C Thông tư số 130/2008/TT-BTC ngày 26/12/2008 của Bộ Tài chính hướng dẫn thuế thu nhập doanh nghiệp về chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế quy định:
"1. Trừ các khoản chi nêu tại Khoản 2 Mục này, doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau:
1.1. Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp;
1.2. Khoản chi có đủ hóa đơn, chứng từ hợp tác theo quy định của pháp luật".
- Tại điểm 2.5, Mục IV Phần C Thông tư số 130/2008/TT-BTC nêu trên quy định:
"2. Các khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế bao gồm:
2.5. Chi tiền lương, tiền công thuộc một trong các trường hợp sau:
a) Chi tiền lương, tiền công, các khoản hạch toán khác để trả cho người lao động nhưng thực tế không chi trả hoặc không có hóa đơn, chứng từ theo quy định của pháp luật.
b) Các khoản tiền thưởng cho người lao động không mang tính chất tiền lương, các khoản tiền thưởng không được ghi cụ thể điều kiện được hưởng trong hợp đồng lao động hoặc thỏa ước lao động tập thể".
Căn cứ các quy định nêu trên, trường hợp Công ty có chi tiền điện thoại cho người lao động để phục vụ cho hoạt động sản xuất kinh doanh của Công ty nếu có hóa đơn, chứng từ hợp pháp ghi tên, địa chỉ, mã số thuế Công ty thì được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN của Công ty. Trường hợp Công ty khoán chi tiền điện thoại cho người lao động được quy định cụ thể tại hợp đồng lao động thì các khoản chi này được xác định là chi phí tiền lương được tính vào chi phí được trừ khi tính thuế TNDN.
tiền phụ cấp điện thoại
 

Tiền phụ cấp điện thoại không chịu thuế TNCN nếu: không cao hơn mức khoán chi quy định tại công ty.

- Tại Điểm 2f Điều 1 Thông tư số 62/2009/TT-BTC ngày 27/3/2009 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế TNCN quy định:
"f) Đối với khoản khoán chi văn phòng phẩm, công tác phí, điện thoại, trang phục, … không tính vào thu nhập chịu thuế nếu mức khoán chi phù hợp với quy định của Nhà nước hiện hành. Mức khoán chi áp dụng đối với từng trường hợp như sau:
+ Đối với cán bộ, công chức và người làm việc trong các cơ quan hành chính sự nghiệp, đảng, đoàn thể, các hội: mức khoán chi áp dụng theo văn bản hướng dẫn của Bộ Tài chính.
+ Đối với người lao động làm việc trong các tổ chức kinh doanh, các văn phòng đại diện: mức khoán chi áp dụng phù hợp với mức xác định thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp theo các văn bản hướng dẫn thi hành Luật thuế thu nhập doanh nghiệp.
+ Đối với người lao động làm việc trong các tổ chức quốc tế, các văn phòng đại diện của tổ chức nước ngoài: mức khoán chi thực hiện theo quy định của Tổ chức quốc tế, văn phòng đại diện của tổ chức nước ngoài".
- Tại điểm 2.1 Mục I Công văn số 451/TCT-TNCN ngày 8/2/2010 về hướng dẫn quyết toán thuế TNCN năm 2009 quy định:
"+ Đối với các khoản khoán chi (như văn phòng phẩm, điện thoại, trang phục, ăn ca, …) nếu đã có văn bản hướng dẫn của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền về đối tượng được hưởng, về chế độ chi thì thực hiện theo hướng dẫn của văn bản đó và không tính vào thu nhập của cá nhân nhận khoản khoán thu nhập này.
Đối với các đơn vị chi trả thu nhập là doanh nghiệp, mức khoán chi được thực hiện theo quy định của Luật thuế Thu nhập doanh nghiệp và các văn bản hướng dẫn của Luật thuế thu nhập doanh nghiệp.
Trường hợp Luật thuế Thu nhập doanh nghiệp và các văn bản hướng dẫn Luật thuế Thu nhập doanh nghiệp không có hướng dẫn cụ thể về mức khoán chi thì mức khoán chi được thực hiện theo quy định của Hội đồng quản trị hoặc giám đốc hoặc Hội đồng thành viên (đối với doanh nghiệp);
Các trường hợp chi cao hơn mức khoán quy định thì phần khoán chi cao hơn quy định phải tính vào thu nhập chịu thuế".
Căn cứ các quy định nêu trên, trường hợp Công ty khoán chi tiền điện thoại cho người lao động nếu được quy định cụ thể tại hợp đồng lao động và mức khoán chi này được thực hiện theo quyết định của Hội đồng quản trị hoặc giám đốc hội đồng thành viên (đối với doanh nghiệp) là thu nhập được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNCN. Trường hợp đơn vị chi tiền điện thoại cho người lao động cao hơn mức khoán chi quy định thì phần chi cao hơn mức khoán chi quy định phải tính vào thu nhập chịu thuế TNCN.
 
(Theo công văn Số: 1685/TCT-CS về việc chi phí điện thoại trả cho nhân viên, ngày 18 tháng 05 năm 2012)
 

Công ty kế toán Thiên Ưng

Chuyên dạy học thưc hành kế toán thuế thực tế

Mr Thật: 0989.233.284

Về đầu trang   Về trang trước   Bản in   
Các tin tức liên quan
Xuất tiêu dùng nội bộ theo TT 119/2014/TT-BTC
Các khoản chi phí không được trừ, không hợp lý, hợp lệ
Quy định xử phạt vi phạm lĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội
Lịch Nộp Các Loại Báo Cáo Thuế năm 2014
Các loại thuế phải nộp khi cho thuê nhà là cá nhân
Quy định về công tác phí trong Doanh nghiệp
Thời hạn, mức xử phạt nộp chậm báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn
Cách tìm điểm mới trong văn bản pháp luật bằng word
Phân biệt giữa xóa bỏ và hủy hóa đơn trong báo cáo sử dụng hóa đơn
Muốn nhận sổ sách mang về nhà làm kế toán phải làm thế nào?
Hướng dẫn quyết toán thuế thu nhập cá nhân theo CV 336/2014
Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn theo tháng
TĂNG MỨC PHẠT HÀNH CHÍNH VỀ KÊ KHAI THUẾ TỪ 15/12/2013
Cách xác định doanh thu hưởng ưu đãi thuế TNDN
Cách lấy chi phí Thuế TNCN là chi phí được trừ khi tính thuế TNDN
Có được viết tắt thông tin trên hóa đơn GTGT
Hướng dẫn kê khai thuế giá trị gia tăng theo quý
Mức phạt nộp chậm báo cáo tài chính
Mức phạt kê khai chậm nộp thuế sẽ tăng từ ngày 1/7/2013
Gia hạn nộp thuế thu nhập doanh nghiệp năm 2013
Chiết khấu thương mại là gì? Hướng dẫn kế toán chiết khấu thương mại
Thủ tục kê khai nộp Thuế thuê nhà
Quy định mới để tạo hóa đơn tự in theo thông tư 39/2014/TT-BCT
Kế toán thuế ở công ty mới thành lập phải làm những gì
Gia hạn nộp thuế giá trị gia tăng năm 2013
Làm thế nào để cập nhật các thông tư nghị định mới nhất về Luật Thuế
Các trường hợp được phép Hủy hoá đơn
Điều kiện áp dụng miễn thuế, giảm thuế năm 2012
ĐIỀU KIỆN và THỦ TỤC HOÀN THUẾ GTGT
TẠI SAO PHẢI SỬ DỤNG PHẦN MỀM KẾ TOÁN?
NHỮNG ĐIỀU BẠN CẦN CHÚ Ý KHI MỚI BẮT ĐẦU ĐI LÀM
Cục thuế thành phố Hà Nội - Hướng dẫn doanh nghiệp nộp thuế qua mạng Internet
Phân biệt quyết định 48 và quyết định 15
Quy định mới nhất về thuế Thu nhập cá nhân năm 2014
Hướng dẫn doanh nghiệp nộp hồ sơ khai thuế quý II năm 2013
 
CHƯƠNG TRÌNH KHUYẾN MẠI - GIẢM 30%
CHƯƠNG TRÌNH KHUYẾN MẠI - GIẢM 30%
[X] Đóng lại

khuyến mại 2014